સંતરાનું સેવન કરતી વખતે આ બાબતોનું ખાસ ધ્યાન રાખો, નહીં તો તમને થશે આ રોગો…

નારંગી ઘણા લોકોનું પ્રિય ફળ છે અને તેનું સૌથી મોટું કારણ તેનો મીઠો અને ખાટો સ્વાદ છે જે લોકોને ખૂબ જ ગમે છે. જો આપણે તેના સ્વાસ્થ્ય લાભોની વાત કરીએ તો નારંગીના પણ ઘણા ફાયદા છે. પરંતુ જો નારંગીનું સેવન કરતી વખતે કેટલીક બાબતોનું ધ્યાન રાખવામાં ન આવે તો તે તમને કેટલીક સમસ્યાઓ પણ આપી શકે છે. આવી સ્થિતિમાં, આજની પોસ્ટ દ્વારા અમે તમને નારંગીના સેવનથી સંબંધિત કેટલીક એવી સાવચેતીઓ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

પાચન તંત્ર પર ખરાબ અસર પડે છે

જે લોકો હાર્ટબર્ન અને અપચો જેવી પાચન તંત્રને લગતી બીમારીઓથી પીડાય છે તેઓએ નારંગીનું સેવન કરવાનું ટાળવું જોઈએ કારણ કે સંતરાનું સેવન તમારી પાચનતંત્રને વધુ બગાડી શકે છે. કારણ કે તેમાં મોટી માત્રામાં ફાઈબર જોવા મળે છે, જેના કારણે તમને બળતરા અને અપચો જેવી સમસ્યા થઈ શકે છે.

એસિડિટી વધારો

આપણે બધા જાણીએ છીએ કે ખાટા ફળોમાં સાઇટ્રિક એસિડ જોવા મળે છે અને આ સાઇટ્રિક એસિડ શરીરમાં એસિડનું પ્રમાણ વધારે છે. આવી સ્થિતિમાં, ધ્યાનમાં રાખો કે જો તમે કંઈપણ ખાધા વગર અથવા વધુ માત્રામાં નારંગીનું સેવન કરો છો, તો તમારે છાતી અને પેટમાં સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડશે.

દાંતની સમસ્યા થઈ શકે છે

જો કે એવું જોવામાં આવ્યું છે કે સંતરાનું સેવન કરવાથી દાંત વધુ ચમકદાર અને સ્વચ્છ બને છે, પરંતુ જો આપણે કહીએ કે તેનાથી પણ દાંત નબળા પડી જાય છે, તો તમે આ વાત પર ભાગ્યે જ વિશ્વાસ કરશો. પરંતુ તમને જણાવી દઈએ કે તેમાં રહેલું એસિડ દાંતને ખૂબ જ ઝડપથી નષ્ટ કરી શકે છે.

નબળા હાડકાં

આ વાત થોડી વિચિત્ર લાગે છે પરંતુ અમે તમને જણાવી દઈએ કે આ બિલકુલ સાચું છે. કારણ કે સંતરામાં વિટામિન સી જોવા મળે છે અને તેમાં રહેલ ખાટા ધીમે ધીમે હાડકાંને નબળા પાડવાનું કારણ બને છે. અને જો તમને શરીરના હાડકાં કે સાંધામાં દુખાવાની સમસ્યા હોય તો તમારે સંતરાનું સેવન ચોક્કસપણે ટાળવું જોઈએ.

નાના બાળકોમાં પેટ સંબંધિત સમસ્યાઓ

નારંગી નાના બાળકોમાં અપચો, હાર્ટબર્ન અને બર્નિંગ સનસનાટીનું કારણ બની શકે છે કારણ કે તેમાં હાજર સાઇટ્રિક એસિડ તેમના પર અસર કરી શકે છે.

સાંજ અને રાત્રે નારંગી ન ખાઓ

નારંગીનું સેવન કરતી વખતે તમારે સમયનું ખાસ ધ્યાન રાખવું જોઈએ કારણ કે તે અંદરથી ઠંડુ ફળ છે અને જો તમે તેને દિવસના બદલે સાંજે ખાશો તો તમને શરદી, ઉધરસ કે તાવ આવી શકે છે.

ખાલી પેટ ખાવાનું ટાળો

અમે તમને પહેલા જ જણાવી ચુક્યા છીએ કે નારંગીમાં સાઇટ્રિક એસિડ મોટી માત્રામાં જોવા મળે છે અને આવી સ્થિતિમાં જો તમે ખાલી પેટ નારંગીનું સેવન કરો છો તો આ એસિડ તમારા પેટ અને આંતરડાની દિવાલોને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે. જો કે આ નુકસાન વધારે નથી, તેમ છતાં તમને તેના કારણે ઘણી સમસ્યાઓનો સામનો કરવો પડી શકે છે.

Leave a Comment