શિયાળાની ઋતુમાં મોજાં પહેરીને સૂવું સ્વાસ્થ્ય માટે સારું છે કે ખરાબ, જાણો તેના ફાયદા અને ગેરફાયદા.

આપણે બધા શિયાળામાં મોજાંનો ઉપયોગ કરીએ છીએ અને મોજાંનો ઉપયોગ કરવો ખૂબ જ જરૂરી છે કારણ કે આ સખત શિયાળામાં આપણે પગને ગરમ રાખી શકીએ છીએ અને ઘણી વખત એવું પણ જોવા મળે છે કે લોકો લેતા નથી સૂતી વખતે પણ મોજાં કાઢી નાખો, આવી સ્થિતિમાં આજે અમે તમને મોજાં પહેરીને સૂવાના ફાયદા અને નુકસાન વિશે જણાવીશું મોજાં પહેરીને સૂવાના ફાયદા અને ગેરફાયદા વિશે-

મોજાં પહેરીને સૂવાના ફાયદા:

શરીરનું તાપમાન નિયંત્રણમાં રહેશે

મોજાંનું કામ માત્ર ગરમી આપવાનું છે, પરંતુ જો આપણે કહીએ કે તે શરીરને આરામ પણ આપે છે, તો તમને અમારું નિવેદન થોડું વિચિત્ર લાગશે, પરંતુ અમે તમને જણાવીએ છીએ કે જ્યારે મોજા પહેરવાથી આપણા પગ ગરમ રહે છે ઘણી રાહત મળે છે અને તે શરીરને પણ ઘણી રાહત આપે છે.

રક્ત પ્રવાહમાં સુધારો

“મોજાં પહેરવાથી પગને હૂંફ મળે છે, જે અંગૂઠા જેવા અસરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં વધુ સારું રક્ત પરિભ્રમણ કરવામાં મદદ કરે છે.”

સારી ઊંઘ આપો

સૂતી વખતે પણ ઘણીવાર આપણી આંગળીઓ અને અંગૂઠા ઠંડા રહે છે, પરંતુ જો તમે સૂતી વખતે મોજાં પહેરો તો તમારી આંગળીઓ થોડી ગરમ રહેશે.

Raynaud’s નું જોખમ ઘટાડવું

આ સ્થિતિમાં, કોઈ પણ વ્યક્તિના અંગૂઠા શરદીને કારણે સુન્ન થવા લાગે છે અને આ સમસ્યાની સાથે, ક્યારેક બળતરા, સોજો અને ખંજવાળ જેવી સમસ્યાઓ પણ થવા લાગે છે, જો સ્વાસ્થ્યની દૃષ્ટિએ જોવામાં આવે તો તે એક ગંભીર સમસ્યા છે. તમે તેને નિયંત્રિત કરવા માટે મોજોનો ઉપયોગ કરી શકો છો.

મોજાં પહેરીને સૂવાના ગેરફાયદા:

સ્વચ્છતા

ઘણીવાર આપણે જોઈએ છીએ કે લોકો જૂના, ગંદા અને ચુસ્ત મોજાંનો ઉપયોગ કરે છે કારણ કે તે અંદરથી પહેરવા યોગ્ય છે, પરંતુ અમે તમને જણાવી દઈએ કે આવું કરવું બિલકુલ યોગ્ય નથી કારણ કે તે પગમાં બેક્ટેરિયા જમા કરી શકે છે અને તમને ખંજવાળ જેવી સમસ્યાનો સામનો કરવો પડી શકે છે ખરાબ ગંધ અને સ્વચ્છતા જેવી સમસ્યાઓનો પણ સામનો કરવો પડે છે.

રક્ત પરિભ્રમણ સાથે જોડાયેલું છે

અમે તમને ઉપર કહ્યું છે કે મોજાં આપણા શરીરમાં રક્ત પરિભ્રમણને નિયંત્રિત કરવાનું કામ કરે છે, પરંતુ તેની સાચી અસર ત્યાં સુધી દેખાય છે જ્યાં સુધી મોજાં ખૂબ ચુસ્ત ન હોય કારણ કે જો તે ખૂબ જ ચુસ્ત હોય તો તે પગને નુકસાન પહોંચાડે છે રક્ત પર જેના કારણે રક્ત પરિભ્રમણ પણ નકારાત્મક અસર કરે છે.

ઓવરહિટીંગ સમસ્યા

સામાન્ય રીતે, આપણે પગને ગરમ રાખવા માટે મોજાંનો ઉપયોગ કરીએ છીએ, પરંતુ કેટલીકવાર તેની વિપરીત અસર પણ જોવા મળે છે, જેને આપણે ઓવરહિટીંગ તરીકે જાણીએ છીએ.

Leave a Comment