હાર્ટ એટેક આવતા પહેલા શરીર માં દેખાય છે આ લક્ષણો, થઇ જજો સાવધાન નહીં તો જીવ ગુમાવવો પડશે…..

આજકાલ નાનપણથી જ અનેક પ્રકારની બીમારીઓ લોકોને અસર કરી રહી છે. જો કે તમામ રોગો ખૂબ જ ગંભીર હોય છે, પરંતુ હાર્ટ એટેક સૌથી ગંભીર રોગ માનવામાં આવે છે. હાર્ટ એટેકને કારણે વ્યક્તિનું મૃત્યુ પણ થઈ શકે છે. શિયાળાની ઋતુમાં હાર્ટ એટેકની શક્યતા વધી જાય છે કારણ કે આ ઋતુમાં શરીરમાં લોહી જાડું થવા લાગે છે, જે એટેકનું કારણ બની શકે છે. આ સિવાય તેનું મુખ્ય કારણ આજકાલ લોકોની ખાવાની આદતો છે, જેના કારણે શરીરમાં અનેક પ્રકારની બીમારીઓ થવા લાગે છે.

આર્ટ એટેકને સૌથી ખતરનાક બિમારીઓમાંની એક ગણવામાં આવે છે. તે વ્યક્તિને કોઈપણ ઉંમરે થઈ શકે છે પરંતુ હાર્ટ એટેક અચાનક નથી આવતો, તે પહેલા શરીરમાં કેટલાક લક્ષણો દેખાવા લાગે છે. જો આપણે આ લક્ષણોને અવગણીએ તો હાર્ટ એટેકનું જોખમ વધી જાય છે. આજે આ આર્ટીકલ દ્વારા અમે તમને હાર્ટ એટેક પહેલા શરીરમાં કેવી રીતે લક્ષણો દેખાય છે તેની માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

છાતીનો દુખાવો

જો તમે તમારી છાતીની જમણી બાજુએ દુખાવો અથવા બળતરા અનુભવી રહ્યા છો, તો આવી સ્થિતિમાં બિલકુલ બેદરકાર ન રહો. તમારે તાત્કાલિક ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ કારણ કે તે હૃદય સંબંધિત રોગનું લક્ષણ માનવામાં આવે છે.

વારંવાર ચક્કર આવવા

જો તમે વારંવાર ચક્કર આવવાની ફરિયાદ કરો છો, તો તમારે તરત જ સચેત થઈ જવું જોઈએ અને ડૉક્ટર દ્વારા તમારી તપાસ કરાવવી જોઈએ. તમને જણાવી દઈએ કે જ્યારે આપણું હૃદય યોગ્ય રીતે કામ કરતું નથી, ત્યારે મગજ સુધી લોહી નથી પહોંચી શકતું જેના કારણે ચક્કર આવવાની સમસ્યા થવા લાગે છે. આ સમસ્યા હાર્ટ એટેકના સંકેતો તરફ પણ નિર્દેશ કરે છે.

સોજો

જો તમારા શરીરની નસોમાં સોજો છે અથવા પગના અંગૂઠા અને પગની ઘૂંટીઓમાં સોજો દેખાઈ રહ્યો છે, તો આવી સ્થિતિમાં તમારે તાત્કાલિક ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ. તમને જણાવી દઈએ કે જ્યારે હૃદય યોગ્ય રીતે કામ કરતું નથી, ત્યારે શરીરના ભાગોમાં લોહીનો સપ્લાય યોગ્ય રીતે થતો નથી, જેના કારણે લોહીનો સપ્લાય કરતી ધમનીમાં સોજો આવી જાય છે, જેના કારણે હાર્ટ એટેકનો ખતરો વધી જાય છે.

શ્વાસ ની તકલીફ

જો તમને શ્વાસ લેવામાં તકલીફ હોય, તો તે હાર્ટ એટેકની નિશાની હોઈ શકે છે. જ્યારે આપણું હૃદય યોગ્ય રીતે કામ કરતું નથી, ત્યારે ફેફસાંમાં લોહી અને ઓક્સિજન યોગ્ય રીતે પહોંચતું નથી, જેના કારણે શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે. જો તમે આવી સમસ્યાનો સામનો કરી રહ્યા હોવ તો તરત જ તમારા ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો.

નબળાઈ અને થાકની લાગવો

જો તમે કોઈપણ કામ કરતી વખતે અથવા ચાલ્યા પછી નબળાઈ અને થાક અનુભવો છો, તો તે હાર્ટ એટેકનું લક્ષણ માનવામાં આવે છે. આવી સ્થિતિમાં, તમારે તાત્કાલિક ડૉક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

Leave a Comment