શરદી થઇ હોય ત્યારે ભૂલ થી પણ ન કરો આ વસ્તુ નું સેવન, નહિતર વધી જશે સમસ્યા…..

હવામાનમાં ફેરફારને કારણે શરદી અને ઉધરસ સામાન્ય છે. ઘણા લોકો એવા હોય છે જે શરદી થવા પર અનેક પ્રકારની દવાઓ લેતા હોય છે, પરંતુ આ દરમિયાન ઘણી બધી બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જરૂરી છે પરંતુ લોકો તેના પર કોઈ ધ્યાન આપતા નથી. જો તમને શરદી હોય તો તમારે શું ખાવું જોઈએ અને તે દરમિયાન શું ન ખાવું જોઈએ? આને ધ્યાનમાં રાખવું ખૂબ જ જરૂરી છે.

ઘણીવાર એવું જોવા મળે છે કે લોકો દવાઓ લેતા રહે છે, તેની સાથે તેઓ ઘણી બધી વસ્તુઓ પણ ખાતા હોય છે જેનાથી નુકસાન થાય છે અને શરદીની સમસ્યા પણ વધવા લાગે છે, આથી શરદીની સમસ્યા પણ ખૂબ જ જરૂરી છે. ઘણી વસ્તુઓનું સેવન ન કરવું જોઈએ. આજે આ આર્ટીકલ દ્વારા અમે તમને કઈ કઈ વસ્તુઓનું સેવન કરવાથી તમારી શરદી વધારી શકે છે તેની માહિતી આપવા જઈ રહ્યા છીએ.

જ્યારે તમને શરદી હોય ત્યારે ચા કે કોફીનું સેવન ન કરો.

ઘણીવાર એવું જોવા મળે છે કે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિને શરદીની સમસ્યા થાય છે, તો આવી સ્થિતિમાં લોકો ચા અને કોફીનું વધુ માત્રામાં સેવન કરવા લાગે છે, પરંતુ અમે તમને જણાવી દઈએ કે ચા અને કોફીમાં કેફીન હોય છે જે મૂત્રવર્ધક પદાર્થની જેમ કામ કરે છે . આ કારણે વારંવાર પેશાબ આવવાની સમસ્યા થવા લાગે છે, જેના કારણે શરીરમાં પાણીની ઉણપ થાય છે અને તે પછી પેટને લગતી અનેક બીમારીઓ વધવાની સંભાવના રહે છે, તેથી ઠંડીના સમયે ચા-કોફીનું સેવન ન કરવું જોઈએ.

ડેરી ઉત્પાદનો

જો તમને શરદી અને ઉધરસની સમસ્યા છે, તો તમારે આવી સ્થિતિમાં ડેરી ઉત્પાદનોનું સેવન ન કરવું જોઈએ, નહીં તો તમારી સમસ્યા વધુ વધી શકે છે. તમને જણાવી દઈએ કે દૂધ, દહીં, માખણ જેવા ડેરી ઉત્પાદનો ઠંડા અને ઘટ્ટ હોય છે જે કફને વધારે છે. આ વસ્તુઓનું સેવન કરવાથી શરદી વધુ ખરાબ થઈ શકે છે. જો તમે દવા લેવા માટે દૂધનો ઉપયોગ કરતા હોવ તો તેનો ઉપયોગ ઓછી માત્રામાં કરો.

સૂપ

જો તમને શરદીની સમસ્યા હોય તો તમને ગરમ સૂપ પીવાનું મન થાય છે, પરંતુ અમે તમને જણાવી દઈએ કે ક્રીમ આધારિત સૂપ લાળને ઘટ્ટ કરે છે અને શરદી અને ફ્લૂના લક્ષણોમાં વધારો કરી શકે છે. તેથી આવા સમયે સામાન્ય સૂપનું વધુ પડતું સેવન ન કરો. જો તમને એવું લાગે, તો તમે ક્રીમ વિના ઘરે બનાવેલ સૂપ ખાઈ શકો છો.

ખાંડનું સેવન ઓછું કરો

જો શરદીની સમસ્યા હોય, તો આવી સ્થિતિમાં ખાંડનું સેવન ખૂબ ઓછું કરવું જોઈએ. જો ખાંડનું વધુ પડતું સેવન કરવામાં આવે તો તેનાથી રોગપ્રતિકારક શક્તિ નબળી પડી શકે છે અને ગળામાં દુખાવો વગેરે જેવી સમસ્યાઓ વધી શકે છે. તેથી, જ્યારે તમને શરદી હોય ત્યારે તમે જેટલી ઓછી ખાંડ ખાઓ, તેટલું સારું.

મસાલા ખોરાક

જો કોઈ વ્યક્તિને શરદી કે ફ્લૂ હોય તો આવી સ્થિતિમાં મસાલેદાર ખોરાક ન લેવો જોઈએ. ખાસ કરીને લાલ મરચું, કાળા મરી અને લાલ મરચાંના પાવડરથી દૂર રહો કારણ કે આ શિયાળા દરમિયાન સ્વાસ્થ્ય સમસ્યાઓને વધુ વધારી શકે છે. શરદીની સ્થિતિમાં હંમેશા સાદો અને હળવો ખોરાક લેવો જોઈએ. જો તમે મસાલેદાર ખોરાકનું સેવન કરો છો તો તેનાથી વારંવાર ગળાને નુકસાન થઈ શકે છે.

Leave a Comment