શું મેંદો કરતા હેલ્દી છે રવો, તો જાણો તેમના ફાયદા અને નુકશાન વિષે…

આપણે સોજી વિશે સાંભળ્યું જ હશે અને તેની ખીર પણ ખાધી હશે, પરંતુ સોજી કેવી રીતે બને છે તે વિશે આપણે ભાગ્યે જ જાણતા હશે. આજે અમે તમને સોજી બનાવવાની પ્રક્રિયા અને તેના ફાયદા અને ગેરફાયદા વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

સોજી કેવી રીતે તૈયાર થાય છે?

તમને જણાવી દઈએ કે દુરમ ઘઉંનો ઉપયોગ સોજી બનાવવા માટે થાય છે. ઘઉંમાંથી સોજી તૈયાર કરવા માટે, મશીનની મદદથી, ઘઉંની ઉપરની છાલ કાઢી નાખવામાં આવે છે, ત્યારબાદ આ દાણા તૈયાર કરવામાં આવે છે ઘઉંમાંથી સોજી કહેવાય છે જો કે, સોજી ઘઉં કરતાં ઓછી પૌષ્ટિક છે. કારણ કે ઘઉંની છાલમાં પોષક તત્વો હોય છે, જે સોજી બનાવતી વખતે કાઢી નાખવામાં આવે છે.

શું સોજી લોટ કરતાં વધુ ફાયદાકારક છે?

વાસ્તવમાં, ડાયેટ મંત્ર ક્લિનિક, નોઈડાની ડાયટિશિયન કામિની કુમારીના જણાવ્યા અનુસાર, લોટ તૈયાર કરવા માટે, ઘઉંના ઉપરના ભાગની સાથે અંદરના કીટાણુઓને દૂર કરવામાં આવે છે અને તે રિફાઈનિંગ પ્રક્રિયામાંથી પસાર થાય છે, જેના કારણે ઘઉંમાં તમામ જરૂરી પોષક તત્વો ઓછા થઈ જાય છે. સોજીની તુલનામાં લોટ આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે વધુ પોષક છે.

સોજીમાં રહેલા પોષક તત્વો

ડાયટિશિયન કામિનીએ જણાવ્યું કે સોજીમાં એવા તમામ પોષક તત્વો હોય છે જે આપણા સ્વાસ્થ્ય માટે ફાયદાકારક છે. સોજી ચરબી, પ્રોટીન, વિટામિન એ, થાઇમીન અથવા વિટામિન B1, કાર્બોહાઇડ્રેટ્સ, ફાઇબર, રિબોફ્લેવિન B2, વિટામિન B6, નિયાસિન B3, ફોલેટ B9, વિટામિન C અને વિટામિન B12થી ભરપૂર છે. તેમાં ફોસ્ફરસ, પોટેશિયમ, ઝિંક, આયર્ન અને કેલ્શિયમ પણ હોય છે.

ડાયાબિટીસને નિયંત્રિત કરો

ખરેખર, તેમાં ગ્લાયકેમિક ઇન્ડેક્સનું પ્રમાણ ઘણું ઓછું છે. જેના કારણે પેટ માટે સફેદ લોટ કરતાં સોજી વધુ સારી છે. તે પેટ અને આંતરડામાં ધીમે ધીમે પચાય છે અને સંપૂર્ણ રીતે શોષાય છે. આના કારણે શરીરમાં હાજર શુગર લેવલ કંટ્રોલ રહે છે. સોજીનું સેવન કરવાથી ડાયાબિટીસના દર્દીઓમાં બ્લડ સુગરનું પ્રમાણ ઝડપથી ઘટે છે.

વજન ઘટાડવામાં અસરકારક

તમને જણાવી દઈએ કે સોજીનું સેવન કરવાથી તમારું વજન ઝડપથી નિયંત્રિત કરી શકાય છે કારણ કે તે અન્ય ખાદ્ય પદાર્થોની સરખામણીમાં ધીમી પચાય છે. આનું સેવન કરવાથી તમને લાંબા સમય સુધી ભૂખ નહિ લાગે, આવી સ્થિતિમાં આપણે વધારે ખાવાની સમસ્યાથી બચી શકીએ છીએ અને તમારું વજન ઘટાડી શકાય છે.

કબજિયાતની સમસ્યાથી છુટકારો મેળવો

વાસ્તવમાં, સોજીમાં ફાઈબર હોય છે, જે પાચનતંત્રને સુધારે છે. તેના સેવનથી કબજિયાત અને પેટની સમસ્યામાં રાહત મળે છે. જો તમને પેટ સંબંધિત કોઈ સમસ્યા હોય તો તમે સોજીનું સેવન કરી શકો છો.

સોજી એનર્જી વધારે છે

સાથે જ તેના સેવનથી શરીરને એનર્જી મળે છે. તેનું સેવન કરવાથી તમને ઈન્સ્ટન્ટ એનર્જી મળે છે. સોજીમાં કાર્બોહાઇડ્રેટ્સનું પ્રમાણ વધુ હોય છે. સોજીનું સેવન કરવાથી તમારા શરીરનું એનર્જી લેવલ ઊંચું રહે છે.

સોજી ખાવાના ગેરફાયદા

અમે તમને જણાવી દઈએ કે જે લોકોને સોજીથી એલર્જી હોય તેમણે સોજી ન ખાવી જોઈએ કારણ કે સોજી પણ ઘઉંમાંથી બને છે.
વહેતું નાક, છીંક આવવી, પેટમાં ખેંચાણ, ઉલટી અને ઉબકા આવવાની સ્થિતિમાં સોજીનું સેવન ન કરો
. અમુક પ્રકારની દવાઓ લેતી વખતે સોજીનું સેવન ન કરવું જોઈએ.

Leave a Comment